Chuyển đến nội dung chính
verifiedAIS-156 | UN38.3 | CE | IEC 62619 | Hệ thống chứng nhận xuất khẩu 12 thị trường
VI
TIANQIUXuất khẩu Li-ion
Câu trả lời đầu tiên · tách rời năm huyền thoạiLFP phân hủy trên 700°CXả tại -20°CVỏ thép IP67, chậu BMS3.500 chu kỳ so với 300–500

Pin lithium có tốt cho xe máy không?có - trong ranh giới rõ ràng

Câu trả lời ngắn gọn: có, và lithium hiện là lựa chọn phổ biến cho điện khí hóa xe hai và ba bánh — có giới hạn. Nền tảng điện áp phải phù hợp với bộ điều khiển và cụm, gói phải vừa với khoang và công suất được tính theo khoảng cách hàng ngày chứ không phải là bước lớn nhất. Ô tô LiFePO4 phân hủy trên 700°C (so với khoảng 210°C đối với NMC) và không giải phóng oxy để đốt cháy; nó vẫn phóng điện ở -20°C; nó được vận chuyển trong một vỏ thép IP67 với khoang BMS trong chậu; và nó cung cấp 3.500 chu trình so với 300 – 500 đối với axit-chì. Khi trao đổi lithium, hầu hết các bộ điều khiển đều có thể duy trì — chỉ bộ sạc phải thay đổi. Năm huyền thoại tiếp theo.

local_fire_department
Phân hủy LFP> 700°C
ac_unit
Xả tại -20°C≥ 85% được giữ lại
shield
Bao vâyVỏ thép IP67
autorenew
Vòng đời3.500 chu kỳ

verifiedCác số liệu là giá trị tiêu biểu tại 25°C trong điều kiện tiêu chuẩn; dữ liệu thử nghiệm phá hủy được lấy từ hồ sơ phòng thí nghiệm trong báo cáo chuyên sâu về an toàn đã xuất bản của chúng tôi và bảng thông số kỹ thuật đã ký sẽ chi phối.

Bộ pin LiFePO4 phóng điện cao công nghiệp được đựng trong vỏ thép
scienceNăm con số trả lời câu hỏi

Năm con số trả lời toàn bộ câu hỏi

local_fire_department> 700°CNhiệt độ phân hủy LiFePO4NMC nằm gần 210°C và LFP không thải ra oxy
ac_unit≥ 85%Lưu giữ phóng điện tại -20°CGói thông thường quản lý khoảng 40% trong cùng một thử nghiệm
shieldIP67Bao vây và bầuVỏ thép · khoang BMS trong chậu · lỗ thông hơi hai chiều
autorenew3.500 chu kỳVòng đờiSạc/xả 1C tới ≥80% SOH; axit chì chạy 300 – 500

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.

fact_checkNăm huyền thoại, tách rời

Năm huyền thoại, tách rời

local_fire_departmentChuyện lầm tưởng ①: lithium không an toàn và dễ cháy

Sự an toàn phụ thuộc vào hóa học và cấu trúc bao bì, còn hóa học chủ đạo dành cho xe máy là lithium sắt photphat. Cấu trúc tinh thể olivin phân hủy trên 700°C so với khoảng 210°C đối với NMC và — quan trọng hơn — LFP không giải phóng oxy để đốt cháy, do đó lửa bị chặn ở cấp độ phân tử. Về mặt cấu trúc, cơ sở thử nghiệm phá hủy trong phòng thí nghiệm là: khi sự xuyên qua đinh hoặc quá tải gây ra hiện tượng thoát nhiệt, một van giảm áp chống cháy nổ sẽ thoát khí nóng thành một vụ nổ trực tiếp trong vòng một phần nghìn giây và aerogel gốm silica 800°C ở mức chỉ 0,018 W/(m·K) chặn ngọn lửa mở nên ô lân cận chỉ tăng lên 12.4°C. Vỏ thép cán nguội dày 1.5mm giữ nguyên hình dạng trước lực nén 25kN, điện trở cách điện duy trì trên 100MΩ sau một giờ ngâm trong 300mm trong nước mưa, đồng thời gói chống cháy và nổ trong hơn 60 phút. Điều thực sự nguy hiểm là các gói đã xuống cấp, tận dụng và lắp ráp tại xưởng, thiếu lớp cách nhiệt và thông gió trực tiếp - đó là lý do tại sao quyết định đầu tiên khi mua lithium là loại pin và cấu trúc gói.

ac_unitChuyện lầm tưởng ②: lithium vô dụng vào mùa đông

Lạnh không phải là vấn đề “không dùng được” mà là vấn đề sạc và giảm khả năng phóng điện. Về phía xả, pin nhiệt độ thấp vẫn giữ được công suất ≥85% ở -20°C, so với khoảng 40% đối với các gói thông thường trong cùng một thử nghiệm. Vấn đề thực sự là quá trình sạc: buộc các tấm lithium ở nhiệt độ dưới 0°C đặt lên cực dương, do đó, BMS sử dụng khóa liên động charge — nó mở mạch sạc chính dưới 0°C, khởi động màng gia nhiệt để đưa pin về khoảng +10°C, sau đó tiếp tục sạc trơn tru, tăng tốc độ khoảng 1,5°C/phút và mất khoảng 14,2 phút để tăng từ -20°C lên +15°C. Bảo vệ sạc ở nhiệt độ thấp giảm xuống dưới 10ms. Một lớp nỉ aerogel 10 mm bên trong thành gói sẽ phá vỡ cầu lạnh của khung xe, do đó, đỗ xe qua đêm ở -20°C sẽ mất không quá 4°C trong 8 giờ. Kết luận: hoạt động cưỡi ngựa vào mùa đông, miễn là quá trình sạc diễn ra sau khi gói được làm ấm.

water_dropChuyện lầm tưởng ③: lithium sợ nước

Bảo vệ tiêu chuẩn cho lithium xe máy là vỏ thép IP67 với khoang BMS trong chậu — nước không thể lọt vào và ngay cả khi có vào thì nước cũng không lọt vào mạch điện. Gói này có van thở hai chiều IP67 (ePTFE) nổ chính xác ở 15kPa với dòng chảy có hướng, ngăn nước thoát ra ngoài trong khi vẫn thoát khí trong quá trình thoát nhiệt. Cơ sở: điện trở cách nhiệt duy trì trên 100MΩ sau một giờ trong nước mưa 300mm; ngâm một mét trong 30 phút để không có hơi ẩm; BMS bao gồm tính năng phát hiện rò rỉ điện trở cách điện và cắt mạch chính điện áp cao trong vòng 10ms khi có kết quả bất thường; và gói này đã vượt qua bài kiểm tra độ rung và nghiền UN38.3. Rủi ro về nước thực sự đến từ các gói rẻ tiền không có bầu và từ các miếng đệm đầu nối cứng lại theo thời gian chứ không phải do hóa chất lithium.

savingsChuyện lầm tưởng ④: giá lithium cao hơn axit chì

Chuyển cơ sở từ giá mua sang chi phí trọn đời trên mỗi km và kết luận ngược lại. Sử dụng 72V 150Ah ở cả hai môi trường hóa học: gói axit chì nặng khoảng 240 kg, chỉ xả xuống 50 – 60% để bảo vệ tuổi thọ của nó, kéo dài 300 – 500 chu kỳ và thường cần nạp tiền vào giữa trưa khi làm nhiệm vụ nặng nề. Gói LiFePO4 nặng khoảng 81 kg, được xả ở độ sâu xả 88 – 90%, cung cấp 3.500 chu kỳ và hoạt động cả ngày trong một gói. Đó là khoảng 7 – 10 lần vòng đời và 160kg bị loại bỏ sẽ trực tiếp trở thành tải trọng hoặc phạm vi hoạt động mà không cần sạc vào giữa trưa. Về mặt điều hành, thời gian hoàn vốn cho một chuyển đổi thường ở mức 6 – 8 tháng. “Dearer” là chi phí đầu tiên; "rẻ hơn" là chi phí cho mỗi km - nó phụ thuộc vào cơ sở bạn sử dụng.

buildLầm tưởng ⑤: lắp lithium có nghĩa là làm lại xe

Thường thì không. Khi thay thế cùng điện áp, bộ điều khiển thường có thể duy trì, với điều kiện phải kiểm tra hai điều: giới hạn dòng điện phù hợp với động cơ và mức cắt điện áp thấp phù hợp với hóa học mới (axit chì cắt ở khoảng 52.5V trên hệ thống 60V, trong khi 16S LiFePO4 cắt ở 44.0V, do đó, nếu không có phản xạ, đồng hồ đo sẽ lặn). Bộ sạc phải thay đổi — bộ điện áp không đổi axit chì không có đầu gối CC-CV và không có bắt tay BMS và sẽ đưa gói đi thẳng vào trạng thái bảo vệ, đồng thời các bộ sạc 48V / 60V / 72V không thể thay thế cho nhau. Đồng thời xác nhận bắt tay cụm (CAN 2.0B / RS485 / UART) hoặc trạng thái sạc có thể không hiển thị, lỗi có thể xuất hiện hoặc xe có thể từ chối cấp nguồn. Trường hợp duy nhất thực sự phục hồi được chiếc xe là thay đổi điện áp: khi đó MOSFET bộ điều khiển phải đảm bảo điện áp sạc đầy mới (87.6V tại 72V, với tốc độ xuống dốc Vpeak nhất thời 98.4V, cần các bộ phận ô tô 100V – 120V), đồng thời kiểm tra âm lượng khoang, lớp cách điện và DC-DC.
compare_arrowsAxit chì và LiFePO4

Ở công suất danh nghĩa bằng nhau: axit chì chống lại LiFePO4 trong suốt thời gian sử dụng

Bảng này là toàn bộ cơ sở của huyền thoại ④. Đặt một công suất danh nghĩa trên cơ sở trọn đời và khoảng cách về giá mua sẽ được thu hẹp lại bằng vòng đời và công suất sử dụng.

Cơ sở trọn đời
ĐiểmAxit chì (công suất danh nghĩa bằng nhau)LiFePO4
Vòng đời300 – 500 chu kỳ3.500 chu kỳ tại 1C đến ≥80% SOH
Công suất sử dụng (độ sâu xả)Thông thường chỉ 50 – 60%Khuyến nghị 88 – 90% DoD
Trọng lượng gói hàng tại 72V 150Ah≈ 240 kg≈ 81 kg (khoảng bật lửa 160 kg)
Tính phí mỗi caNhiệm vụ nặng nề thường cần nạp tiền vào giữa trưaMột gói đi cả ngày (cỡ 90 – 110km tải nặng)
Thời tiết lạnhDung lượng sử dụng giảm xuống dưới 0°CXả tại -20°C với ≥85% được giữ lại; sạc ấm trước theo chính sách
Nước và sự xâm nhậpCác cực bị oxy hóa và các vòng đệm cứng lại, để nước lọt vàoVỏ thép IP67 có khoang BMS trong chậu; >100MΩ sau một giờ trong nước 300mm
Cơ sở bảo hànhChi tiêu lặp đi lặp lại khi các gói được thay thế5 năm / 3.500 chu kỳ

Trọng lượng và công suất được báo giá ở công suất danh nghĩa bằng nhau (ví dụ 72V 150Ah); số liệu về chu kỳ và bảo hành dành cho việc sạc/xả 1C đến ≥80% SOH. Hoàn vốn vận hành được tính từ chi phí chuyển đổi theo khoảng cách hàng ngày và di chuyển với tải trọng, điều kiện đường xá và chính sách tính phí. Đọc thêm: Nâng cấp axit chì lên lithium.

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.

helpCâu hỏi thường gặp về lithium cho xe máy

Sáu câu hỏi chúng tôi được hỏi nhiều nhất về lithium trên xe máy

Pin lithium có thực sự tốt cho xe máy?expand_more
Đúng vậy, và lithium hiện là lựa chọn chủ đạo cho quá trình điện khí hóa xe hai và ba bánh. Nhưng "tốt" có ba ranh giới. Đầu tiên, nền điện áp phải phù hợp với bộ điều khiển và cụm — việc thay thế cùng điện áp thường giữ nguyên bộ điều khiển, trong khi thay đổi điện áp có nghĩa là trước tiên hãy kiểm tra xếp hạng MOSFET và cách điện. Thứ hai, gói phải vừa với khoang, vì vậy hãy đo trước khi định cỡ. Thứ ba, công suất được tính theo khoảng cách hàng ngày và tải trọng: tốc độ giao hàng của xe hai bánh là 28 – 35 Wh/km kết hợp và hàng hóa nặng 95 – 125 Wh/km, do đó, hãy tính toán từ khoảng cách hàng ngày cộng với biên lợi nhuận khoảng 20% ​​thay vì thực hiện bước lớn nhất.
Tại sao mọi người đều nói lithium không an toàn?expand_more
Ba thứ khác nhau được trộn lẫn với nhau. Đầu tiên, hóa học: LiFePO4 ô tô phân hủy trên 700°C so với khoảng 210°C đối với NMC và LFP là hóa học chính thống dành cho xe máy. Thứ hai, cấu trúc gói: một gói phù hợp có vỏ thép IP67, khoang BMS dạng chậu, van giảm áp định hướng 15kPa và vật liệu cách nhiệt bằng aerogel, do đó, thử nghiệm đinh và quá tải sẽ đo mức tăng của pin lân cận chỉ 12.4°C với khả năng chống cháy nổ trong hơn 60 phút. Thứ ba, nguồn tế bào: các gói hàng đã xuống cấp, tận dụng và lắp ráp tại xưởng mà không có lớp cách nhiệt hoặc thông gió trực tiếp là nguyên nhân thực sự gây ra sự cố.
Nó có thực sự hoạt động vào mùa đông không và phạm vi hoạt động bị mất bao nhiêu?expand_more
Nó hoạt động. Về phía phóng điện, các tế bào nhiệt độ thấp giữ lại ≥85% công suất tại -20°C so với khoảng 40% đối với các gói thông thường và trong khi thực hiện chu trình tự làm nóng theo lịch trình có thể khôi phục các tế bào về dải hiệu quả của chúng chỉ bằng cách sử dụng 3% – 5% năng lượng của gói. Sạc là phần quan trọng: bên dưới 0°C, BMS khóa liên động quá trình sạc và khởi động màng gia nhiệt, tiếp tục sạc trơn tru ở khoảng +10°C; mức tăng diễn ra với tốc độ khoảng 1.5°C/phút, mất khoảng 14,2 phút từ -20°C đến +15°C và 10mm aerogel cảm thấy giới hạn khả năng làm mát qua đêm ở -20°C ở mức không quá 4°C trong hơn tám giờ.
Đi xe dưới trời mưa hoặc qua vùng nước đọng có nguy hiểm không?expand_more
Gói tiêu chuẩn được bọc thép IP67 với khoang BMS trong chậu. Điển hình: điện trở cách nhiệt duy trì trên 100MΩ sau một giờ ở độ sâu 300 mm trong nước mưa, ngâm một mét trong 30 phút không cho phép hơi ẩm và gói hàng đã vượt qua thử nghiệm độ rung và nghiền UN38.3. BMS bao gồm chức năng phát hiện rò rỉ điện trở cách điện và cắt mạch chính điện áp cao trong vòng 10ms sau khi có kết quả bất thường. Điều đáng được chú ý là việc bịt kín đầu nối và lớp cách điện của dây điện sẽ cứng lại theo thời gian - việc kiểm tra định kỳ sẽ hữu ích hơn là lo lắng về lithium và nước.
Nó đắt hơn rất nhiều so với axit chì - nó có đáng không?expand_more
Nó phụ thuộc vào cơ sở. Với 72V 150Ah bằng nhau: gói axit chì nặng khoảng 240 kg, chỉ cho phép sử dụng 50 – 60% công suất sử dụng và kéo dài 300 – 500 chu kỳ khi nạp thêm vào giữa ngày khi làm việc nặng; gói LiFePO4 nặng khoảng 81 kg, được chạy ở độ sâu xả 88 – 90% và cung cấp 3.500 chu kỳ, bao gồm cả ngày trong một gói. Đó là khoảng 7 – 10 lần vòng đời và 160kg được lưu sẽ trực tiếp trở thành tải trọng hoặc phạm vi. Về mặt vận hành, thời gian hoàn vốn chuyển đổi thường đạt được sau 6 – 8 tháng.
Tôi có phải làm lại chiếc xe không và phải thay thế những gì?expand_more
Thông thường không cần xây dựng lại. Bộ sạc phải được thay thế — bộ sạc CC-CV dành riêng cho lithium có cấp điện áp và số lượng dây chính xác (các bộ 48V, 60V và 72V không thể thay thế cho nhau); bộ sạc điện áp không đổi axit chì sẽ đưa gói vào trạng thái bảo vệ. Bộ điều khiển thường duy trì nhưng phải kiểm tra giới hạn dòng điện và mức cắt điện áp thấp (axit chì cắt ở khoảng 52.5V trên 60V, 16S LiFePO4 ở 44.0V). Xác nhận bắt tay cụm nữa (CAN 2.0B / RS485 / UART). Chỉ có sự thay đổi điện áp mới ảnh hưởng đến xếp hạng MOSFET, cách điện và DC-DC.
library_booksTrang liên quan

Sau khi xác nhận sự phù hợp, hãy kiểm tra ba điều này

request_quoteYêu cầu phù hợp với lithium

Gửi phương tiện và chu kỳ nhiệm vụ của bạn và chúng tôi sẽ xác nhận việc xây dựng lithium

Cung cấp cho chúng tôi cảng đích, phương tiện, xếp hạng động cơ, khoảng cách hàng ngày và tải trọng hàng ngày. Chúng tôi sẽ xác nhận xem nền điện áp và bước công suất có phù hợp với chu kỳ nhiệm vụ hay không, sau đó trả về giá FOB / CIF, phân bổ container và danh sách chứng từ vận chuyển.

  • Tư vấn lựa chọn và báo giá trong vòng 24h các ngày làm việc
  • Gói mẫu kỹ thuật có sẵn để chứng minh phạm vi và khả năng leo dốc trước khi đặt hàng container
  • Thông số xe và hồ sơ tiếp cận thị trường được bảo mật tuyệt đối; NDA có sẵn đầu tiên
mailBàn xuất khẩu: sales@erickshawtrikebattery.com
callTrực tiếp / WhatsApp: +86 13922702227
location_onVăn phòng EBattery, Phòng 310I, Huilange BLDG, Số 273, Huangpu Blvd W, Quận Thiên Hà, Quảng Châu 510620, Quảng Đông, Trung Quốc
scheduleTrả lời trong vòng 24 giờ vào ngày làm việcscienceSự phù hợp đã được xác nhận theo chu kỳ nhiệm vụ của bạn mà không có yêu cầu tăng caoverified_userUN38.3 / MSDS / Giấy chứng nhận đóng gói hàng nguy hiểm kèm theo mỗi container

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.