Chuyển đến nội dung chính
verifiedAIS-156 | UN38.3 | CE | IEC 62619 | Hệ thống chứng nhận xuất khẩu 12 thị trường
VI
TIANQIUXuất khẩu Li-ion
So sánh các nền tảng 48V / 60V / 72V · 3000W ở trụcTại 3000W: 16S 58.6A / 24S 39.1ADòng điện xe buýt −33,3%Tổn thất đồng khai thác −55,6%Hiệu suất 89,4%

48V, 60V hay 72V?quyết định điện áp cho xe hai và ba bánh, đã trả lời

Câu trả lời ngắn gọn: cố định điện áp từ định mức động cơ, khoảng cách hàng ngày và tải trọng hàng ngày, chứ không phải từ “càng cao thì càng tốt”. Trên một kênh lực kế ở 3000W bằng nhau ở trục, bệ 16S (48V và 60V dùng chung một gói) mang khoảng 58.6A và bệ 24S (72V) khoảng 39.1A. Đi từ 48V đến 72V cắt dòng điện bus liên tục 33,3%, khai thác tổn thất đồng 55,6% và nâng hiệu suất truyền động hệ thống lên 89,4%. Chi phí cũng như thật: gói 72V đạt 87.6V khi sạc đầy, do đó, MOSFET điều khiển phải được xếp hạng 100V–120V dành cho ô tô, khoang phải có gói 24S và bộ sạc phải được thay thế. Đối với nhiệm vụ nhẹ, tuyến đường ngắn, ở 48V hoặc 60V sẽ rẻ hơn và nhẹ hơn.

bolt
Dòng xe buýt nền tảng 16Skhoảng 58.6A
bolt
Dòng xe buýt nền tảng 24Skhoảng 39.1A
speed
Hiệu suất ổ đĩa 72V89.4%

verifiedSố liệu băng ghế đến từ một kênh lực kế ở cùng tải định mức 3000W và có thể được kiểm tra lại một cách độc lập; các thông số xe của bạn và bảng thông số kỹ thuật đã ký sẽ chi phối quá trình xây dựng cuối cùng.

Băng thử nghiệm để so sánh hệ thống truyền động 48V, 60V và 72V
show_chartĐồng bằng băng ghế dự bị bằng 3000W

Ba nền tảng thực sự so sánh những gì

electric_bolt58.6A → 39.1ADòng xe buýt liên tục (16S → 24S)Tải trọng trục 3000W tương tự trên mỗi nền tảng
trending_down−33.3%Giảm dòng điện xe buýtKết quả trực tiếp của việc tăng điện áp
local_fire_department−55.6%Mất đồng khai thácĐã được xác minh dựa trên P = I²R
speed89.4%Hiệu suất truyền động hệ thốngMức tăng cấp hệ thống +5,2%

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.

account_treeBảng quyết định điện áp

Bảng quyết định: công suất động cơ × quãng đường hàng ngày × tải trọng

Trước tiên, hãy đọc định mức động cơ, xác nhận khoảng cách và tải trọng hàng ngày, sau đó đóng định mức bộ điều khiển và mặt cắt dây đai. Dòng điện trên trục được tính bằng 3000W.

Số liệu sàn điển hình · 3000W ở trục
Đánh giá động cơTải trọng hàng ngàyKhoảng cách điển hình hàng ngàyNền tảng được đề xuấtDòng xe buýt tại 3000WTốc độ hành trình tiết kiệmĐánh giá MOSFET của bộ điều khiểnDây đai chính được đề xuất
800W – 1500WMột người lái · hàng hóa ≤ 30kg40 – 70 km48V (16S LiFePO4 · 51.2V / 58.4V sạc đầy)Giới thiệu về 58.6A (đường cơ sở của nền tảng 16S)25 – 35 km/h≥ 75V≥ 16 – 25 mm2
1500W – 2500WRider cộng với hộp giao hàng · ≤ 100kg70 – 120 km60V (16S LiFePO4 · 51.2V / 58.4V sạc đầy)40 – 50 km/h≥ 75V≥ 10 – 16 mm2
2500W – 5000W+Hạng hai / núi · ≥ 150kg90 – 160 km72V (24S LiFePO4 · 76.8V / 87.6V sạc đầy)Khoảng 39.1A (thấp hơn 33,3% so với nền tảng 16S)55 – 75 km/h+Phải ≥ 100V – 120V ô tô≥ 6 – 10 mm2

Mức tăng từ 48V đến 72V xuất phát từ việc gia nhiệt Joule chứ không phải từ việc điều chỉnh chiến lược điều khiển. Định mức MOSFET phải bao gồm điện áp sạc đầy cộng với đỉnh EMF phía sau: hệ thống 72V đạt 87.6V khi sạc đầy và Vpeak nhất thời 98.4V trong quá trình tái tạo khi xuống dốc, vì vậy cần có MOSFET định mức 100V. Kiểm tra hằng số EMF ngược của động cơ (Ke) và lớp nhiệt độ tráng men stato trước khi tăng điện áp. Toàn bộ quá trình có trong hướng dẫn lựa chọn điện áp làm việc .

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.

Bộ pin được thử nghiệm trong buồng thử nghiệm môi trường
warningChi phí nâng cao điện áp

Tăng điện áp không phải là hiệu suất miễn phí: ba thứ thay đổi cùng nhau

Lắp gói 72V vào xe 48V sẽ mua dòng điện thấp hơn với chi phí cho hệ thống điện của xe. Bộ điều khiển, khoang pin và bộ sạc đều phải được xử lý trước khi báo giá được đưa ra — nếu bỏ sót bất kỳ yếu tố nào trong số đó thì nó sẽ phải làm lại.

  • Xếp hạng MOSFET của bộ điều khiển: hệ thống 72V đạt 87.6V khi sạc đầy với Vpeak nhất thời là 98.4V trong quá trình tái tạo khi xuống dốc, vì vậy bộ điều khiển phải được xếp hạng 100V – 120V ô tô; MOSFET 75V của nền tảng 48V có nguy cơ hỏng hóc.
  • Dung lượng khoang pin: gói 24S khác với 16S về số lượng và đường viền chuỗi, do đó, chiều dài và chiều cao phải được kiểm tra lại ngay cả ở dung lượng bằng nhau. Nếu khoang không nhận được nó, các tùy chọn là sửa đổi khoang, giảm bước công suất hoặc chia gói.
  • Bộ sạc: bắt buộc phải có bộ sạc lithium CC-CV phù hợp với số lượng chuỗi mới (24S dành cho 72V). Không bao giờ được tái sử dụng bộ điện áp không đổi axit chì và bộ sạc 16S / 24S không thể thay thế cho nhau.
  • Cách điện và mạch điện áp thấp: 72V đi vào vùng điện áp cao, do đó cần có cách điện tăng cường và mô-đun giảm áp DC-DC phù hợp nếu không đèn, còi và cụm đồng hồ sẽ hỏng trước tiên.
memory≥ 100V – 120VĐánh giá bộ điều khiển 72V
battery_charging_fullChỉ 24S CC-CVBộ sạc 72V
fact_checkKhi không tăng điện áp: bốn trường hợp cần loại trừ trước
  • Trong phạm vi 40 – 70km một ngày, một người lái, hàng hóa theo 30kg: 48V đã đủ rồi, và việc tăng điện áp chỉ làm tăng thêm chi phí và hơn mười kg kiện hàng.
  • Nhiệm vụ giao hàng hoặc chở khách thường xuyên ở cự ly 70 – 120km mỗi ngày: 60V đã là bước phủ sóng rộng nhất và lợi ích thu được từ 72V hiếm khi bao gồm công việc của bộ điều khiển.
  • Khoang sẽ không có gói 24S và không có vị trí gia cố: việc sửa đổi khoang thường tốn nhiều chi phí hơn so với việc lắp một gói lớn hơn ở cùng điện áp.
  • Một chiếc xe cũ có bộ điều khiển và cụm chưa bao giờ được xếp hạng cho nền tảng cao hơn và không thể thay thế hoặc phản chiếu lại: giải quyết vấn đề điện tử trước điện áp.
helpCâu hỏi thường gặp về lựa chọn điện áp

Năm câu hỏi chúng tôi được hỏi nhiều nhất về 48V / 60V / 72V

Với cùng một đầu ra 3000W, 72V thực sự tiết kiệm được bao nhiêu so với 48V?expand_more
Trên một kênh lực kế tại cùng một 3000W ở trục: bệ 16S có khoảng 58.6A so với khoảng 39.1A trên 24S, mức giảm 33,3%; tổn thất đồng trên dây nịt giảm 55,6% (P = I²R); và hiệu suất ổ đĩa hệ thống đạt 89,4%, tăng 5,2 điểm phần trăm. Dòng điện bạn tiết kiệm sẽ chuyển thành nhiệt độ cáp thấp hơn và dây điện mỏng hơn — không phải là khả năng tăng tốc tự do.
Xe của tôi là 48V - tôi có thể lắp gói 72V được không?expand_more
Không. Việc tăng điện áp yêu cầu ba thứ cùng một lúc: MOSFET bộ điều khiển có định mức ≥ 100V – 120V và có thể bao phủ điện áp sạc đầy 87.6V cộng với đỉnh nhất thời 98.4V, một cụm thiết bị và DC-DC được định mức cho phạm vi đầu vào mới và một khoang chấp nhận gói 24S. Chỉ khi đó việc nâng cấp mới có giá trị; mặt khác, trước tiên hãy kiểm tra hằng số EMF ngược của động cơ (Ke) và cấp nhiệt độ tráng men, vì việc đảo ngược thứ tự đó sẽ khiến phải làm lại hàng loạt.
Bộ điều khiển và bộ sạc có phải thay đổi khi điện áp tăng không?expand_more
Bộ sạc phải thay đổi — bắt buộc phải có bộ sạc lithium CC-CV phù hợp với số chuỗi mới vì bộ điện áp không đổi axit chì không có đầu gối CC-CV và không có bắt tay BMS và sẽ đưa gói đi thẳng vào trạng thái bảo vệ. Hầu hết các bộ điều khiển đều có thể duy trì, miễn là giới hạn dòng điện phù hợp với động cơ và định mức MOSFET bao gồm điện áp sạc đầy mới; trong thực tế, thay đổi điện áp thường có nghĩa là thay thế hoặc ít nhất là xác minh lại bộ điều khiển.
60V thực sự dành cho ai?expand_more
60V bao gồm các động cơ 1500W – 2500W với tốc độ 70 – 120 km một ngày với hộp giao hàng hoặc hành khách — bước phủ sóng rộng nhất để giao hàng và trao đổi xe hai bánh và xe ba bánh chở khách. Hành trình tiết kiệm là 40 – 50km/h, bộ điều khiển chỉ cần MOSFET 85V – 100V và bộ dây chạy ≥ 10 – 16mm². Nó tránh làm nóng 48V với dòng điện cao đồng thời tiết kiệm tụ điện cao áp và MOSFET cao cấp mà 72V mang theo.
Điện áp cao hơn có tự động đồng nghĩa với nhiều mô-men xoắn hơn và phạm vi hoạt động rộng hơn không?expand_more
Không theo trực tiếp. Khả năng leo dốc đến từ giới hạn công suất và dòng điện mà bộ điều khiển và động cơ có thể cung cấp, đồng thời phạm vi hoạt động đến từ tổng năng lượng (kWh) — 48V 100Ah và 72V 66.7Ah đều có khối lượng khoảng 5,12kWh, với năng lượng và khối lượng lý thuyết giống hệt nhau. Giá trị của 72V là ở mức công suất tương đương, nó tiêu thụ ít dòng điện hơn, tạo ra ít nhiệt hơn và cho phép dây nịt mỏng hơn, điều này hỗ trợ tốc độ hành trình cao hơn. Nó không phải là một hệ số nhân công suất.
library_booksTrang liên quan

Khi điện áp được cố định, hãy kiểm tra ba trang này

request_quoteYêu cầu kết hợp điện áp

Gửi thông số xe của bạn và nhận được kết luận về điện áp cùng với giá cả

Cung cấp cho chúng tôi cổng đích, xếp hạng động cơ, khoảng cách hàng ngày và tải trọng hàng ngày. Chúng tôi sẽ đề xuất nền tảng điện áp và bước công suất, sau đó trả về giá FOB / CIF, phân bổ vùng chứa và danh sách chứng từ vận chuyển.

  • Tư vấn lựa chọn điện áp và báo giá trong vòng 24h các ngày làm việc
  • Các gói mẫu kỹ thuật có sẵn để chứng minh khả năng leo trèo và phạm vi hoạt động trước khi đặt hàng container
  • Thông số xe và hồ sơ tiếp cận thị trường được bảo mật tuyệt đối; NDA có sẵn đầu tiên
mailBàn xuất khẩu: sales@erickshawtrikebattery.com
callTrực tiếp / WhatsApp: +86 13922702227
location_onVăn phòng EBattery, Phòng 310I, Huilange BLDG, Số 273, Huangpu Blvd W, Quận Thiên Hà, Quảng Châu 510620, Quảng Đông, Trung Quốc
scheduleTrả lời trong vòng 24 giờ vào ngày làm việcscienceĐược chọn theo tải trọng và khoảng cách, không phải ở điện áp cao nhấtverified_userUN38.3 / MSDS / Giấy chứng nhận đóng gói hàng nguy hiểm kèm theo mỗi container

Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.