Ắc quy xe máy điện:xe đạp của tôi nên chạy 48V, 60V hay 72V?
Lựa chọn pin xe máy điện trả lời ba câu hỏi: động cơ lớn như thế nào, xe đạp đi được bao xa trong một ngày và nó thường mang theo những gì. Sửa ba cái đó và nền tảng điện áp và bước công suất được xác định. Với 3000W bằng nhau ở trục, xe buýt 48V mang khoảng 62.5A, 60V khoảng 48.0A và 72V khoảng 40.5A — điện áp cao hơn có nghĩa là dòng điện thấp hơn và hệ thống sưởi dây điện ít hơn (tổn thất đồng giảm 55,5%), nhưng nó cũng làm tăng định mức điện áp, chi phí cách điện và bộ điều khiển của bộ điều khiển. toàn bộ xe. Trang này đưa ra bảng quyết định, ma trận công suất, sự cân bằng giữa cố định và tháo rời và tám câu hỏi mà chúng tôi được hỏi nhiều nhất.
verifiedĐồng bằng điện áp đến từ một kênh lực kế ở tải trục 3000W; các thông số xe của riêng bạn và bảng thông số kỹ thuật đã ký sẽ chi phối bản dựng cuối cùng.

Sự khác biệt điển hình ở công suất trục 3000W bằng nhau
Một kênh lực kế, một tải định mức 3000W: mức tăng từ việc di chuyển 48V sang 72V xuất phát từ quá trình gia nhiệt Joule, không phải từ việc điều chỉnh chiến lược điều khiển.
Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.
Bảng quyết định điện áp 48V / 60V / 72V
Xác định vị trí xe đạp của bạn theo xếp hạng động cơ, khoảng cách hàng ngày và tải trọng hàng ngày. Việc chọn điện áp không phải là chọn cấp cao cấp — mà là giữ dòng điện xe buýt được tải bên trong những gì bộ dây và bộ điều khiển của bạn thực sự có thể mang theo.
| Đánh giá động cơ | Khoảng cách điển hình hàng ngày | Tải trọng hàng ngày | Nền tảng được đề xuất | Tốc độ hành trình tiết kiệm | Đánh giá MOSFET của bộ điều khiển | Mô hình khoang / gói được đề xuất |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 800W – 1500W | 40 – 70 km | Một người lái · hàng hóa ≤ 30kg | 48V (16S LiFePO4 · 51.2V / 58.4V sạc đầy) | 25 – 35 km/h | ≥ 75V | VT-2W4824 · khoang 185×145×280 mm |
| 1500W – 2500W | 70 – 120 km | Rider cộng với hộp giao hàng · ≤ 100kg | 60V (16S LiFePO4 · 51.2V / 58.4V sạc đầy) | 40 – 50 km/h | ≥ 75V | VT-2W6045 · khoang 215×165×310 mm |
| 2500W – 5000W+ | 90 – 160 km | Hạng hai / núi · ≥ 150kg | 72V (24S LiFePO4 · 76.8V / 87.6V sạc đầy) | 55 – 75 km/h+ | Phải ≥ 100V – 120V ô tô | VT-2W7260 · khoang 255×190×340 mm |
Định mức MOSFET phải bao gồm điện áp sạc đầy cộng với đỉnh EMF phía sau: hệ thống 72V đạt 87.6V khi sạc đầy và Vpeak nhất thời 98.4V trong quá trình tái tạo khi xuống dốc, vì vậy cần có MOSFET định mức 100V. Kiểm tra hằng số EMF phía sau động cơ (Ke) và lớp nhiệt độ tráng men stato trước khi tăng điện áp — việc đảo ngược thứ tự đó sẽ khiến phải làm lại hàng loạt.
Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.
Ma trận công suất: tính toán lại từ khoảng cách hàng ngày và tải trọng
Nhiệm vụ giao hàng của xe hai bánh ở mức 28–35 Wh/km kết hợp (dừng thường xuyên, di chuyển ở hạng 45km/h); xe máy điện tốc độ cao ngồi ở phía dưới trên những con đường rộng mở. Công suất được tính từ khoảng cách hàng ngày × mức tiêu thụ ` độ sâu xả có thể sử dụng, cộng với biên độ khoảng 20%.
| Nền tảng điện áp | Công suất đề xuất | năng lượng danh nghĩa | Trọng lượng gói (điển hình) | Chu kỳ nhiệm vụ | Phạm vi mục tiêu | Mô hình gói |
|---|---|---|---|---|---|---|
| 48V (16S · 51.2V) | 24Ah | ≈ 1.23 kWh | ≈ 9 kg | Xe máy điện đi lại trong thành phố · những chuyến đi ngắn một mình | 60 – 80 km | VT-2W4824 |
| 48V (16S · 51.2V) | 30Ah | ≈ 1.54 kWh | ≈ 11 kg | Giao hàng nhẹ · Xe đưa đón cộng đồng | 60 – 80 km | Bước VT-2W4824 30Ah |
| 60V (16S · 51.2V) | 30Ah / 45Ah | ≈ 1,54 / 2.30 kWh | ≈ 11 kg / 18,5 kg (gói 45Ah) | Giao hàng tận nơi · Xe máy liên quận | 90 – 120 km | VT-2W6045 |
| 60V (16S · 51.2V) | 50Ah – 60Ah | ≈ 2,56 – 3.07 kWh | ≈ 18 – 22 kg | Phân phối ánh sáng tần số cao (người lái, người chuyển phát, tủ trao đổi) | 80 – 100 km | VT-6050-LFP-SWAP |
| 72V (24S · 76.8V) | 40Ah | ≈ 3.07 kWh | ≈ 22 kg | Đi lại bằng xe máy điện tử tốc độ cao · xe đưa đón ngắn | 64 – 84 km | VT-7240-EMOTO |
| 72V (24S · 76.8V) | 45Ah | ≈ 3.46 kWh | ≈ 24 kg | Xe máy giao hàng tốc độ cao · thuế hành khách-hàng hóa | 120 – 160 km | VT-2W7260 |
| 72V (24S · 76.8V) | 60Ah | ≈ 4.61 kWh | ≈ 32 kg | Xe điện tử tốc độ cao tầm xa · ca đôi | 97–127 km | VT-7260-SWAP |
Năng lượng được tính toán ở điện áp danh định mỗi bệ (48V 51,2V / 60V 16S 51,2V / 72V 76,8V); trọng lượng gói bao gồm vỏ, BMS và dây nịt ở mức khoảng 7 kg/kWh (±5%), với 18,5 kg điển hình cho gói 60V 45Ah. Các dải phạm vi khác nhau trong một điện áp vì chu kỳ hoạt động khác nhau: VT-2W7260 đi được 120–160 km với tải đầy đủ khi lên dốc 180kg, trong khi VT-7260-SWAP ở 85–100 km được chuyển đổi từ nhiệm vụ phân phối dừng-khởi động tần số cao. Tải trọng, độ dốc, áp suất lốp và phong cách lái xe đều ảnh hưởng đến kết quả.
Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.
Ở cùng 3000W: thực sự so sánh 48V và 72V
Đặt hai nền tảng cạnh nhau về các số liệu điện và nhiệt và sự lựa chọn dừng lại tùy thuộc vào cuộc đàm phán bán hàng.
Nền tảng 48V (16S LiFePO4)
3000W ở trục- cancelDòng xe buýt liên tụcGiới thiệu về 62.5ABước dễ xảy ra hiện tượng mất đường dây và nóng đầu nối nhất
- cancelKéo đi và leo lên tạm thời (2C)120A – 160AYêu cầu về đặc điểm kỹ thuật của đầu nối và dây nịt
- cancelMất đồng khai thácĐường cơ sởP = I2R, tỉ lệ với bình phương cường độ dòng điện
- cancelDây đai chính được đề xuất≥ 16 – 25 mm2Cáp dày, đi dây khó hơn, dây đai xe nặng hơn
- cancelHiệu suất truyền động hệ thốngĐường cơ sởNền tảng 72V tăng thêm 5,2 điểm phần trăm
Nền tảng 72V (24S LiFePO4)
3000W ở trục- check_circleDòng xe buýt liên tụcKhoảng 40.5AThấp hơn 33,3% so với 48V
- check_circleKéo đi và leo lên tạm thời (2C)75A – 95ACăng thẳng của đầu nối và dây nịt giảm theo nó
- check_circleMất đồng khai thácThấp hơn 55,5%Nhiệt độ dây thấp hơn mức tương đương 48V
- check_circleDây đai chính được đề xuất≥ 6 – 10 mm2Định tuyến dễ dàng hơn và dây đai xe có thể nhẹ hơn
- check_circleHiệu suất truyền động hệ thống89.4%ΔT 18.2°C · mô-men xoắn leo liên tục tối đa 32,4 N·m

Khoang pin cố định hay gói thay thế có thể tháo rời?
Một gói cố định được khóa vào cấu trúc, giúp mua được chi phí thấp hơn và khung cứng hơn. Một gói hoán đổi có thể tháo rời biến việc sạc pin từ việc chờ đợi thành trao đổi một khối, với chi phí là vỏ, tay cầm, khóa và đầu nối. Hai câu hỏi quyết định điều đó: xe đạp thực hiện bao nhiêu chuyến trong một ngày và liệu có nơi nào để sạc xe trong sáu giờ không.
- Chọn loại có thể tháo rời khi khoảng cách hàng ngày vượt quá một gói phạm vi, khi xe đạp chạy hai ca, khi người lái không có điểm sạc cố định hoặc khi pin phải là tài sản riêng biệt khỏi xe.
- Chọn cố định khi một gói bao gồm cả ca (khoảng 90 km trở xuống), khi có gara để sạc chậm qua đêm và khi chi phí ban đầu thấp nhất là quan trọng nhất.
- Số liệu thực tế cho một gói có thể tháo rời: bậc 60V 45Ah nặng khoảng 18,5 kg và nâng được bằng một tay; đầu nối hoán đổi được xếp hạng cho hơn 10.000 lần cắm mà không bị phóng hồ quang; Sạc 1C đạt mức đầy trong 70 phút, với khoảng 70% trong 30 phút.
- Điều kiện tiên quyết về an toàn: đầu nối hàng không dòng điện cao IP67 có khóa chống đảo ngược, tay cầm được đặt phía trên trọng tâm của gói và vỏ kép bằng nhôm kéo IP67 cộng với ABS chống cháy đã vượt qua bài kiểm tra độ mỏi do sốc ba trục 30G.
- Kích thước của khoang và rãnh tháo nhanh hoặc khe hở tay cầm: để 8–12mm tròn và lắp vừa xốp EVA có độ giảm chấn cao để không có gì chạm cứng
- Bộ điều khiển ngắt điện áp thấp: axit chì cắt ở mức 52.5V trên hệ thống 60V trong khi 16S LiFePO4 cắt ở mức 44.0V, do đó ngưỡng phải được phản xạ lại nếu không máy đo sẽ giảm
- Bộ sạc: bắt buộc phải có bộ sạc lithium CC-CV kết hợp với BMS — không bao giờ tiếp tục sử dụng bộ điện áp không đổi axit chì
- Khai thác Comms: Giao thức bảng điều khiển một dây CAN 2.0B / RS485 / UART là thứ mang SOC và mã lỗi đến màn hình
Các câu hỏi về pin xe máy điện tử chúng tôi trả lời hàng tuần
Xe máy điện của tôi nên chạy 48V, 60V hay 72V?expand_more
Một pin sẽ đưa tôi đi được bao xa?expand_more
Pin ban đầu của tôi đã bị hỏng - tôi có thể chỉ thay pin và giữ lại xe đạp không?expand_more
Pin rời có an toàn không?expand_more
Sạc nhanh mất bao lâu?expand_more
Làm cách nào để chọn mô-đun trao đổi?expand_more
Pin xe máy điện có giá bao nhiêu?expand_more
Xe máy điện có được đi trên đường cao tốc không?expand_more
Nhận lựa chọn điện áp và công suất cộng với báo giá chắc chắn
Gửi đánh giá động cơ, khoảng cách hàng ngày, tải trọng hàng ngày và cổng đích. Chúng tôi sẽ đề xuất nền tảng điện áp và bước công suất, sau đó trả về giá FOB / CIF, phân bổ vùng chứa và danh sách chứng từ vận chuyển.
- Tư vấn lựa chọn và báo giá trong vòng 24h các ngày làm việc
- Gói mẫu kỹ thuật có sẵn để chứng minh chu kỳ nhiệm vụ trước khi đặt hàng container
- Thông số xe và hồ sơ tiếp cận thị trường được bảo mật tuyệt đối; NDA có sẵn đầu tiên
Lưu ý về thông số:Các số liệu trên là giá trị tham khảo kỹ thuật. Chúng có thể khác nhau tùy theo lô sản xuất, cấu hình và chu kỳ hoạt động thực tế cũng như tỷ lệ phần trăm về tuổi thọ, hiệu suất, tính khả dụng và phạm vi bảo hiểm là các ước tính kỹ thuật và tài liệu tham khảo chuẩn bị. Liên hệ với chúng tôi để có bảng thông số kỹ thuật chi tiết.
